Ký Hợp đồng lao động không xác định thời hạn khi nghỉ việc có cần đúng lý do không?

Tôi thấy quy định pháp luật lao đồng là đối với người lao động ký hợp đồng không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày cho công ty mà không cần nêu lý do hoặc phải có lý do để nghỉ. Vậy có đúng không? Xin cảm ơn luật sư.

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn nghỉ việc báo trước bao lâu?
Chấm dứt hợp đồng lao động?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thắc mắc của bạn liên quan đến vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động khi kí hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Cụ thể ở đây, bạn muốn hỏi về thủ tục để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động.

Tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau: “người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (nghỉ việc) của lao động không xác định thời hạn như bạn chỉ cần đảm bảo yêu cầu về thời hạn là báo trước 45 ngày (trừ trường hợp của lao động thai sản quy định tại Điều 156), không cần nêu lý do hoặc phải có lý do để nghỉ.

Vậy, để đảm bảo tuân thủ đúng pháp luật, bạn chỉ cần tuân theo quy định về thời hạn nêu trên.

P. Luật sư tư vấn – Công ty Luật Minh Gia

About Trần Tân HR

Chuyên gia quản trị nguồn nhân lực
This entry was posted in Luật Lao động and tagged , . Bookmark the permalink.

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s